Bồi thường thiệt hai khi va chạm giao thông



Trách nhiệm bồi thường khi bị va chạm giao thông thuộc về bên nào và bồi thường ra sao?
Bạn xem video để hiểu rõ hơn!

➡️ Bạn ấn vào đây đăng ký giúp Luật Sóng Hồng đạt 5000 sub nhé:
➡️ Lĩnh vực khác của Luật Sóng Hồng có thể bạn quan tâm:
Đầu Tư Nước Ngoài:
Thừa kế:
Hình Sự:
Nhà Ở – Đất Đai:
Hợp Đồng:
Dân Sự:
Di Chúc:
Kết Hôn:
Ly Hôn:

➡️ Căn cứ pháp lý trong phần tư vấn:
Bộ luật dân sự 2015
Điều 584. Căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại
1. Người nào có hành vi xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của người khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường, trừ trường hợp Bộ luật này, luật khác có liên quan quy định khác.
2. Người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp thiệt hại phát sinh là do sự kiện bất khả kháng hoặc hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.
3. Trường hợp tài sản gây thiệt hại thì chủ sở hữu, người chiếm hữu tài sản phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại, trừ trường hợp thiệt hại phát sinh theo quy định tại khoản 2 Điều này.
Điều 585. Nguyên tắc bồi thường thiệt hại
1. Thiệt hại thực tế phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể thỏa thuận về mức bồi thường, hình thức bồi thường bằng tiền, bằng hiện vật hoặc thực hiện một công việc, phương thức bồi thường một lần hoặc nhiều lần, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.
2. Người chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại có thể được giảm mức bồi thường nếu không có lỗi hoặc có lỗi vô ý và thiệt hại quá lớn so với khả năng kinh tế của mình.
3. Khi mức bồi thường không còn phù hợp với thực tế thì bên bị thiệt hại hoặc bên gây thiệt hại có quyền yêu cầu Tòa án hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền khác thay đổi mức bồi thường.
4. Khi bên bị thiệt hại có lỗi trong việc gây thiệt hại thì không được bồi thường phần thiệt hại do lỗi của mình gây ra.
5. Bên có quyền, lợi ích bị xâm phạm không được bồi thường nếu thiệt hại xảy ra do không áp dụng các biện pháp cần thiết, hợp lý để ngăn chặn, hạn chế thiệt hại cho chính mình.

Bộ luật hình sự
Điều 260. Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ
1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
a) Làm chết người;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 01 người mà tỷ lệ tổn thương có thể 61% trở lên;
c) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 61% đến 121%;
d) Gây thiệt hại về tài sản từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm:
a) Không có giấy phép lái xe theo quy định;
b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định, có sử dụng chất ma túy hoặc chất kích thích mạnh khác;
c) Bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;
d) Không chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;
đ) Làm chết 02 người;
e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 02 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này từ 122% đến 200%:
g) Gây thiệt hại về tài sản từ 500.000.000 đồng đến dưới 1.500.000.000 đồng.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:
a) Làm chết 03 người trở lên;
b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;
c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.
4. Vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ trong trường hợp có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả quy định tại một trong các điểm a, b và c khoản 3 Điều này nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.
5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Nguồn: https://akihito-shigeno.com

Xem thêm bài viết khác: https://akihito-shigeno.com/tong-hop/

  • CÔNG TY LUẬT TNHH SÓNG HỒNG
    Trụ sở: Tầng 2 số 103 phố Bà Triệu, quận Hai Bà Trưng, thành phố Hà Nội
    Website: http://songhong.org.vn/
    Fanpage: https://www.facebook.com/pg/LuatSu.UyTin.SongHong

    Luật Sóng Hồng May 25, 2020 10:17 pm Reply
  • Luật sư Cho tôi hỏi em trái tôi chưa Du 18tuoi dag Cho mẹ lưu thông trên đường thì bị một người đàn ông Sai rượu dầm vào e trai tôi me tôi chết tại chỗ còn e trai tôi phải đi cấp cứu va bi vỡ sổ mão vay cho tôi hỏi co DC dền bù la bao nhiu va ng Dan ong day Co phải chịu trách nhiệm hình sự hay k toi xin cảm ơn ạ

    Nhình Hoàng thị May 25, 2020 10:17 pm Reply
  • Cho mình hỏi mình dô Xe ô tô ở ria dương mở cửa ra có người Xe máy dâm vào bị ở nu bàn chân mình dã dền bị hại 30 tr và viết giấy tờ ko kiện gì Nhau nữa công an dữ Xe và giấy tờ ko giải quyết Cho mình nhờ luật sư giúp đỡ

    Ly Tran May 25, 2020 10:17 pm Reply
  • Cho mình hỏi ..mình đi đúng lang đường giấy tờ đầy đủ.. có một chiếc xe đạp điện chạy trong ngõ hẻm nhỏ ra và say ra tại nạn .. trọng khi mình có uống 2 ly bia .. nông độ cồn do đc là 0.75. mọi người cho mình pít sử phat như thế nào.

    cuộc sống hàng ngày May 25, 2020 10:17 pm Reply
  • cho con hỏi.cha con không may bị tại nan với con chó vậy bao hiểm co buồi thương hay không .

    Nhan Vo May 25, 2020 10:17 pm Reply
  • Chiều nay khi đang đi học về cháu đi với vận tốc 30km/h không may có người phụ nữ đi qua , quá bất ngờ cháu không tránh được đã va vào cánh tay của cô ấy và ngã trong lúc đó cô ấy sang đường không quan sát thì cháu phải xử lí như thế nào

    Anh Trần May 25, 2020 10:17 pm Reply
  • Tôi có đi từ ngõ ra nhưng quên k còi gặp 1 người đi xe đạp điện người này giật mình ngã vậy trường hợp này tôi phải có trách nhiệm như thế nào

    thang nguyen May 25, 2020 10:17 pm Reply
  • Luật sư cho cháu hỏi.khi cháu đang đi bên phải đường thì có người đi từ đằng sau đâm vào đuôi xe cháu và bị ngã k may bị chết.thì cháu có phải đền k

    phạm Thành May 25, 2020 10:17 pm Reply
  • CÔNG TY LUẬT TNHH SÓNG HỒNG
    Trụ sở: Tầng 2 số 103 phố Bà Triệu, quận Hai Bà Trưng, thành phố Hà Nội
    Website: http://songhong.org.vn/
    Fanpage: https://www.facebook.com/pg/LuatSu.UyTin.SongHong

    Luật Sóng Hồng May 25, 2020 10:17 pm Reply

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *